Có được tiếp tục thuê nhà khi chủ nhà chết không?

.
Có được tiếp tục thuê nhà khi chủ nhà chết không?
20 Tháng Hai, 2019 mai quynh

-->

Có được tiếp tục thuê nhà khi chủ nhà chết không?Đánh giá bài viết Xem mục lục của bài viết1 CÓ ĐƯỢC TIẾP TỤC THUÊ NHÀ KHI CHỦ NHÀ CHẾT2 Câu hỏi của bạn về vấn đề có được tiếp tục thuê nhà khi chủ nhà chết không:3 Câu trả lời của Luật sư về […]

Bài viết cùng chủ đề
  • Quyết định 32/2014/QĐ-UBND tỉnh Thừa Thiên Huế (26/03/2019)
  • Diện tích tách thửa đất tại Bắc Ninh năm 2019 (23/03/2019)
  • Hệ số điều chỉnh giá đất tại Bình Dương 2019 là bao nhiêu? (22/03/2019)
Có được tiếp tục thuê nhà khi chủ nhà chết không?
Đánh giá bài viết

Xem mục lục của bài viết

  • 1 CÓ ĐƯỢC TIẾP TỤC THUÊ NHÀ KHI CHỦ NHÀ CHẾT
  • 2 Câu hỏi của bạn về vấn đề có được tiếp tục thuê nhà khi chủ nhà chết không:
  • 3 Câu trả lời của Luật sư về vấn đề có được tiếp tục thuê nhà khi chủ nhà chết không:
    • 3.1 1. Cơ sở pháp lý về vấn đề có được tiếp tục thuê nhà khi chủ nhà chết không:
    • 3.2 2. Nội dung tư vấn về vấn đề có được tiếp tục thuê nhà khi chủ nhà chết không:
      • 3.2.1 2.1 Có được tiếp tục thuê nhà khi chủ nhà chết không?
      • 3.2.2 2.2 Chủ nhà chết thì hợp đồng thuê được tiếp tục thực hiện như thế nào?
CÓ ĐƯỢC TIẾP TỤC THUÊ NHÀ KHI CHỦ NHÀ CHẾT Câu hỏi của bạn về vấn đề có được tiếp tục thuê nhà khi chủ nhà chết không:

Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ Luật sư tư vấn giúp như sau:

Tôi có thuê một căn nhà từ năm 2018, thời hạn thuê là 20 năm. Nếu trong thời hạn thuê của hợp đồng mà chủ nhà chết thì tôi có được tiếp tục thuê và sử dụng căn nhà đó nữa hay không?

Rất mong được Luật sư giải đáp! Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu trả lời của Luật sư về vấn đề có được tiếp tục thuê nhà khi chủ nhà chết không:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về vấn đề có được tiếp tục thuê nhà khi chủ nhà chết không, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về vấn đề có được tiếp tục thuê nhà khi chủ nhà chết không như sau:

1. Cơ sở pháp lý về vấn đề có được tiếp tục thuê nhà khi chủ nhà chết không:
  • Luật nhà ở 2014;
2. Nội dung tư vấn về vấn đề có được tiếp tục thuê nhà khi chủ nhà chết không:

     Nhu cầu thuê và cho thuê nhà khi không sử dụng là một trong số những nhu cầu cơ bản, đặc biệt tại các thành phố lớn, nơi tập trung các khu công nghiệp. Bởi không phải ai trong số những người đang sinh sống, làm việc tại đó cũng có đủ thu nhập và khả năng tài chính để mua, sở hữu riêng cho mình một nơi ở. Tuy nhiên, vấn đề pháp lý về việc thuê và cho thuê, cũng như trường hợp nếu một trong hai bên chết thì liệu rằng hợp đồng thuê nhà có tiếp tục được thực hiện hay không? Luật Toàn Quốc xin được tư vấn về nội dung này như sau: 

2.1 Có được tiếp tục thuê nhà khi chủ nhà chết không?

     Theo như thông tin bạn cung cấp, có thể hiểu bạn đang thuê nhà ở thuộc sở hữu của cá nhân, không phải nhà ở thuộc sở hữu nhà nước. Tại Khoản 2 Điều 131 Luật nhà ở 2014 quy định các trường hợp chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở không thuộc sở hữu nhà nước như sau:

2. Trường hợp thuê nhà ở không thuộc sở hữu nhà nước thì việc chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở được thực hiện khi có một trong các trường hợp sau đây:

a) Hợp đồng thuê nhà ở hết hạn; trường hợp trong hợp đồng không xác định thời hạn thì hợp đồng chấm dứt sau 90 ngày, kể từ ngày bên cho thuê nhà ở thông báo cho bên thuê nhà ở biết việc chấm dứt hợp đồng;

b) Hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng;

c) Nhà ở cho thuê không còn;

d) Bên thuê nhà ở chết hoặc có tuyên bố mất tích của Tòa án mà khi chết, mất tích không có ai đang cùng chung sống;

đ) Nhà ở cho thuê bị hư hỏng nặng, có nguy cơ sập đổ hoặc thuộc khu vực đã có quyết định thu hồi đất, giải tỏa nhà ở hoặc có quyết định phá dỡ của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; nhà ở cho thuê thuộc diện bị Nhà nước trưng mua, trưng dụng để sử dụng vào các mục đích khác. Bên cho thuê phải thông báo bằng văn bản cho bên thuê biết trước 30 ngày về việc chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở quy định tại điểm này, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác;

e) Chấm dứt theo quy định tại Điều 132 của Luật này.

     Như vậy, căn cứ quy định trên của pháp luật, trường hợp bên cho thuê nhà chết không phải là căn cứ để chấm dứt hợp đồng thuê nhà. Do đó, nếu khi hợp đồng thuê vẫn còn thời hạn mà bên cho thuê nhà chết thì bạn vẫn được tiếp tục sử dụng căn nhà đó cho đến khi hết thời hạn hợp đồng.

Có được tiếp tục thuê nhà khi chủ nhà chết

Có được tiếp tục thuê nhà khi chủ nhà chết

2.2 Chủ nhà chết thì hợp đồng thuê được tiếp tục thực hiện như thế nào?

     Điều 133 Luật nhà ở 2014 quy định về quyền tiếp tục thuê nhà ở, trong đó Khoản 1 có quy định như sau:

1. Trường hợp chủ sở hữu nhà ở chết mà thời hạn thuê nhà ở vẫn còn thì bên thuê nhà ở được tiếp tục thuê đến hết hạn hợp đồng. Người thừa kế có trách nhiệm tiếp tục thực hiện hợp đồng thuê nhà ở đã ký kết trước đó, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác. Trường hợp chủ sở hữu không có người thừa kế hợp pháp theo quy định của pháp luật thì nhà ở đó thuộc quyền sở hữu của Nhà nước và người đang thuê nhà ở được tiếp tục thuê theo quy định về quản lý, sử dụng nhà ở thuộc sở hữu nhà nước.

     Như đã trình bày ở trên, khi bên cho thuê nhà chết mà hợp đồng thuê vẫn còn hiệu lực thì bạn vẫn được tiếp tục sử dụng căn nhà đó cho đến khi hết thời hạn hợp đồng, đây được xác định là quyền tiếp tục thuê nhà ở của bên thuê. Và lúc này, những người thừa kế của bên cho thuê nhà có trách nhiệm tiếp tục thực hiện hợp đồng thuê với bạn và đảm bảo cho hợp đồng này được thực hiện.

Bài viết tham khảo:

  • Các trường hợp được chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở;
  • Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở theo quy định pháp luật;

     Để được tư vấn về vấn đề có được tiếp tục thuê nhà khi chủ nhà chết không quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật đất đai: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: [email protected] Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.

Chuyên viên: Quỳnh Mai

 

Tư vấn Email Soạn đơn, hợp đồng Tư vấn tại văn phòng
Đặt câu hỏi tại đây
-->
Bài viết cùng chuyên mục
  • Quyết định 32/2014/QĐ-UBND tỉnh Thừa Thiên Huế
  • Quyết định 42/2014/QĐ-UBND tỉnh Trà Vinh
  • Diện tích tách thửa đất tại Bắc Ninh năm 2019
  • Luật Lâm Nghiệp năm 2017 mới nhất – Luật Toàn Quốc
  • Quyết định 19/2017/QĐ-UBND tỉnh Yên Bái
  • Hệ số điều chỉnh giá đất tại Bình Dương 2019 là bao nhiêu?
  • Chi phí chuyển mục đích sử dụng đất tại Nghệ An
  • Quyết định số 11/2018/QĐ-UBND tỉnh Bắc Ninh
  • Quy định về hệ số điều chỉnh giá đất tỉnh Gia Lai 2019
Các bài viết khác
  • Quyết định 32/2014/QĐ-UBND tỉnh Thừa Thiên Huế
  • Quyết định 42/2014/QĐ-UBND tỉnh Trà Vinh
  • Xóa án tích của người dưới 18 tuổi được quy định thế nào?
  • Khiển trách người dưới 18 tuổi phạm tội được áp dụng thế nào?
  • Người lao động tự đi chốt sổ BHXH được không?
  • Thanh toán kinh phí đào tạo công chức ngành BHXH
  • Các chương trình đào tạo công chức được hỗ trợ kinh phí
  • Sử dụng trái phép tài sản bị xử lý thế nào theo pháp luật
  • Hành vi đua xe trái phép bị xử lý thế nào theo pháp luật?
  • Chứng thực bản sao từ bản sao đã chứng thực có được không?
Nguồn: luattoanquoc.com