Cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ

.
Cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ
9 Tháng Hai, 2019 mai quynh

-->

Cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụĐánh giá bài viết Xem mục lục của bài viết1 CƠ QUAN ĐẠI DIỆN CHỦ SỞ HỮU NHÀ Ở CÔNG VỤ2 Câu hỏi của bạn về cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ:3 Câu trả lời của Luật sư về cơ […]

Bài viết cùng chủ đề
  • Giới hạn hành lang an toàn đối với cầu là bao nhiêu? (21/02/2019)
  • Có được tiếp tục thuê nhà khi chủ nhà chết không? (20/02/2019)
  • Đất giao khoán có được cấp sổ đỏ không theo quy định (18/02/2019)
Cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ
Đánh giá bài viết

Xem mục lục của bài viết

  • 1 CƠ QUAN ĐẠI DIỆN CHỦ SỞ HỮU NHÀ Ở CÔNG VỤ
  • 2 Câu hỏi của bạn về cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ:
  • 3 Câu trả lời của Luật sư về cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ:
    • 3.1 1. Cơ sở pháp lý về cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ:
      • 3.1.1 2. Nội dung tư vấn về cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ:
CƠ QUAN ĐẠI DIỆN CHỦ SỞ HỮU NHÀ Ở CÔNG VỤ

 

Câu hỏi của bạn về cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ:

Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi muốn được Luật sư giải đáp:

Cơ quan nào là cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ?

Mong sớm nhận được phản hồi của Luật sư! Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu trả lời của Luật sư về cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ như sau:

1. Cơ sở pháp lý về cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ:
  • Luật nhà ở 2014;
  • Thông tư 09/2015/TT-BXD hướng dẫn việc quản lý sử dụng nhà ở công vụ do Bộ trưởng Bộ Xây dựng ban hành;
2. Nội dung tư vấn về cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ:

     Nhà ở công vụ là nhà ở được dùng để cho các đối tượng thuộc diện được ở nhà công vụ theo quy định Luật nhà ở 2014 thuê trong thời gian đảm nhận chức vụ, công tác (theo quy định Luật nhà ở 2014). Do đó, nhà ở công vụ là tài sản thuộc sở hữu nhà nước không phải tài sản của riêng cơ quan, tổ chức hay cá nhân nào. Nhà nước trao quyền đại diện của chủ sở hữu nhà ở công vụ cho một số cơ quan nhất định để đảm bảo thuận tiện trong việc quản lý, sử dụng nhà ở công vụ. Vậy những cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ là những cơ quan nào?

Cụ thể, tại Điều 5 Thông tư 09/2015/TT-BXD có quy định như sau:

Điều 5. Cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ Cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ được quy định cụ thể như sau:

1. Bộ Xây dựng là cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ của Chính phủ được đầu tư xây dựng mới hoặc mua nhà ở thương mại làm nhà ở công vụ để bố trí cho thuê cho cán bộ lãnh đạo các cơ quan Trung ương (trừ Bộ Quốc phòng, Bộ Công an).

2. Các cơ quan Trung ương (trừ Bộ Quốc phòng, Bộ Công an) là đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ đang được giao quản lý.

3. Bộ Quốc phòng, Bộ Công an là cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ thuộc Bộ Quốc phòng, Bộ Công an được giao quản lý.

4. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh là cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ (kể cả nhà ở công vụ giáo viên, bác sĩ, nhân viên y tế được điều động đến công tác tại các vùng sâu, vùng xa, vùng cóđiều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn, khu vực biên giới, hải đảo) được giao quản lý trên địa bàn.

Cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ

Cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ

Như vậy, căn cứ quy định trên cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ bao gồm:

  • Bộ xây dựng đối với nhà ở công vụ của Chính phủ được đầu tư xây dựng mới hoặc mua nhà ở thương mại làm nhà ở công vụ để bố trí cho thuê cho cán bộ lãnh đạo các cơ quan Trung ương (trừ Bộ Quốc phòng, Bộ Công an);
  • Các cơ quan Trung ương (trừ Bộ Quốc phòng, Bộ Công an) đối với nhà ở công vụ đang được giao quản lý;
  • Bộ Quốc phòng, Bộ Công an đối với nhà ở công vụ thuộc Bộ Quốc phòng, Bộ Công an;
  • Ủy ban nhân dân cấp tỉnh đối với nhà ở công vụ được giao quản lý trên địa bàn cấp tỉnh;

Bài viết tham khảo

  • Tiêu chuẩn sử dụng nhà ở công vụ được quy định như thế nào?
  • Đối tượng và điều kiện được thuê nhà ở công vụ theo quy định pháp luật;

Để được tư vấn chi tiết về cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà ở công vụ quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật đất đai: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: [email protected] Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.
     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn.

Chuyên viên Mai

Tư vấn Email Soạn đơn, hợp đồng Tư vấn tại văn phòng
Đặt câu hỏi tại đây
-->
Bài viết cùng chuyên mục
  • Giới hạn hành lang an toàn đối với cầu là bao nhiêu?
  • Có được tiếp tục thuê nhà khi chủ nhà chết không?
  • Đất giao khoán có được cấp sổ đỏ không theo quy định
  • Đất được giao trái thẩm quyền có bị thu hồi không?
  • Nhà nước thu hồi dự án có đền bù tài sản không?
  • Hủy hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ được không?
  • Thu hồi đất trái pháp luật phạm tội gì?
  • Quyết định 04/2018/QĐ-UBND tỉnh Ninh Bình
  • Diện tích tối đa được xây dựng nhà ở là bao nhiêu?
Các bài viết khác
  • Thách người khác giết người có phạm tội hay không
  • Thực hiện việc đặt tiền để bảo đảm theo quy định
  • Giới hạn hành lang an toàn đối với cầu là bao nhiêu?
  • Người lao động có được trả lại tiền môi giới xuất khẩu lao động
  • Xử phạt vi phạm hành chính về hành vi lấn chiếm đất đai
  • Nghị định 42/2017/NĐ-CP về quản lý dự án đầu tư xây dựng
  • Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp mới nhất 2019
  • Quyền lợi người lao động cao tuổi theo pháp luật
  • Căn cứ để có thể ly hôn đơn phương là gì theo đúng pháp luật
  • Nhập khẩu cho con khi đang ly hôn có được không theo quy định pháp luật
Nguồn: luattoanquoc.com